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MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA

HALLI Y

HEW KILIO _
Tathmini, Mei 1-10, 2022 na Matazamio kwa Kipindi cha Mei 11-20, 2022

inayotarajiwa.

kufuata ushauri wa maafisa ugani.

MUHTASARI
e Hali ya ukavu inayotarajiwa itasaidia shughuli za uvunaji na ukaushaji wa mazao.
e Wafugaji wanashauriwa kukusanya majani na chakula cha mifugo na kuvihifadhi vizuri kwa ajili ya matumizi ya
baadae, pia kupata ushauri wa maafisa ugani juu ya utunzaji bora wa mifugo kwa kuzingatia hali ya hewa

e Wakulima wanashauriwa kuendelea na shughuli za utunzaji wa mashamba na matumizi ya pembejeo kwa

MIFUMO YA HALI YA HEWA KATIKA
KIPINDI CHA MEI 1-10, 2022
K atika dekadi hii. migandamizo mikubwa ya hewa

iliyopo kusini mwa dunia (St. Helena na Mascarene)
ilionekana kuimarika wakati ile ya kaskazini mwa dunia
(Azore na Siberia) ilionekana kupungua nguvu. Hali hii
iliendelea kuruhusu ukanda mvua (ITCZ) kusogea kuelekea

upande wa kaskazini mwa nchi kuimarisha mifumo ya mvua
katika maeneo hayo.

Katika eneo la kusini mashariki mwa bahari ya Atlantiki
(pwani ya Angola), joto la bahari lilikuwa la juu kidogo ya
wastani, hivyo kuwa na mchango hafifu katika kusukuma
upepo wenye unyevunyevu kutoka misitu ya Congo
kuelekea maeneo ya magharibi mwa nchi. Joto la bahari
katika upande wa magharibi mwa bahari ya Hindi (pwani ya
Afrika Mashariki) lilikuwa la wastani wakati lile la upande wa
mashariki mwa bahari ya Hindi (Indonesia) lilikuwa juu
kidogo ya wastani hadi wastani. Hali hii ilisababisha upepo
wenye unyevunyevu kuvuma kutoka baharini kuelekea
katika maeneo ya mashariki mwa nchi kwa baadhi ya
nyakati
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TATHMINI YA MVUA KATIKA
KIPINDI CHA MEI 1-10, 2022

SR

K atika kipindi hiki, maeneo mengi nchini yalipata
vipindi vya ukavu wakati maeneo machache
yalipata vipindi vichache vya mvua chini ya 26 mm.
Hata hivyo, maeneo machache yanayozunguka ziwa
Victoria yalipata mvua nyingi hususan katika mkoa wa
Mara kama inavyoonekana kwenye kielelezo.

Kiasi cha
mvua (mm) §

Kielelezo: Kiasi cha mvua katika kipindi cha Mei 1-10, 2022
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TATHMINI YA HALI YA KILIMO KATIKA
KIPINDI CHA MEI 1-10 2022

yanayopata mvua za msimu zimesaidia ukuaji wa
mazao na malisho kwa ajili ya wanyama. Kwa upande
wa maeneo yanayopata mvua mara mbili kwa mwaka,
ukosefu wa mvua za kutosha umedhihirika katika maeneo
mengi na kusababisha upungufu wa unyevunyevu katika
udongo na kuathiri mazao.
Kwa maeneo mengi yanayopata mvua za msimu, mazao ya
mahindi yako katika hatua ya kukomaa na kukauka
isipokuwa katika mkoa wa Njombe ambako mahindi yapo
katika hatua za mwanzo za kukomaa na wakulima katika
maeneo hayo waliendelea na utunzaji wa mashamba, ikiwa
ni pamoja na kudhibiti wadudu waharibifu na magonjwa ya
mimea.
Kwa ujumla, mazao ya mahindi na mpunga yalikuwa katika
hali nzuri
Hata hivyo mazao ya alizeti, choroko, kunde, mbaazi na
mtama yameonekana kuwa katika hali ya wastani katika
maeneo mengi nchini.
Maeneo yanayozunguka Ziwa Victoria, zao la mahindi
lilikuwa katika hatua ya kubeba. Unyeshaji hafifu wa
mvua kwa maeneo mengine kama nyuanda za juu
kaskazini mashariki na Pwani ya kaskazini umeathiri

Vipindi vichache vya mvua zilizonyesha katika maeneo
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kilimo cha mahindi. Wakulima hususan katika mikoa ya
Pwani, Dar es Salaam na Kagera wanajishughulisha
na uvunaji mihogo.

Hali ya maji na malisho kwa mifugo na wanyamapori
ilikuwa ya kawaida maeneo mengi nchini.

; HALI YA MAJI KATIKA KIPINDI CHA
ﬁ MEI 1-10, 2022

wa ujumla hali ya maji katika mabwawa,

mabonde na mtiririko wa maji kwenye mito ni wa
kawaida katika maeneo mengi nchini isipokuwa katika
mabonde ya Ziwa Victoria, bonde la Ruvuma na Pwani
ya Kusini ambako ongezeko kidogo la maji lilionekana.
Hata hivyo, upungufu wa maji umeonekana katika
bonde kati.
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MIFUMO YA HALI YA HEWA
INAVYOTARAJIWA KATIKA KIPINDI CHA
MEI 11-20, 2022

Y

migandamizo mikubwa ya hewa iliyopo kusini

mwa dunia inatarajiwa kuendelea kuimarika
wakati ile iliyopo kaskazini mwa dunia inatarajiwa
kupungua nguvu. Hali hii itasababisha ukanda mvua
(ITCZ) kuendelea kusogea maeneo ya kaskazini mwa
nchi.
Joto la bahari katika eneo la kusini mashariki mwa
bahari ya Atlantiki (karibu na pwani ya Angola)
linatarajiwa kuwa la wastani hadi chini kidogo ya
wastani na hivyo kuendelea kuwa na mchango mdogo
katika kusababisha upepo wenye unyevunyevu kutoka
misitu ya Congo kuelekea magharibi mwa nchi. Joto la
bahari katika upande wa magharibi mwa Bahari ya
Hindi linatarajiwa kuendelea kuwa la wastani wakati lile
la upande wa mashariki mwa bahari linatarajiwa
kuendelea kuwa juu kidogo ya wastani hadi wastani.
Hali hii inatarajiwva kuendelea kusababisha upepo
wenye unyevunyevu kuvuma kutoka baharini kuelekea
katika maeneo ya mashariki mwa nchi.

HALI YA HEWA INAYOTARAJIWA KATIKA
KIPINDI CHA MEI 11-20, 2022

Maeneo ya kanda ya Ziwa Viktoria (mikoa ya
Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Simiyu na
Mara) yanatarajiwa kuwa na vipindi vya mvua na
ngurumo za radi.
Pwani ya kaskazini (mikoa ya Tanga, kaskazini mwa
Morogoro, Pwani na Dar es Salaam pamoja na visiwa
vya Unguja na Pemba) na pwani ya kusini (mikoa ya
Mtwara na Lindi) yanatarajiwa kuwa na vipindi
vichache vya mvua hususani katika nusu ya pili ya
dekadi.
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Tathmini ya Mei 1-10, 2022 na Matazamio Kipindi cha Mei 11-20, 2022

Maeneo ya magharibi mwa nchi (mikoa ya Kigoma,
Katavi na Tabora) yanatarajiwa kuwa na vipindi
vichache vya mvua na ngurumo za radi katika maeneo
machache.

Maeneo ya kanda ya kati (mikoa ya Dodoma na
Singida) pamoja na nyanda za juu kusini magharibi
(mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe na Iringa)
yanatarajiwa kuwa makavu kwa ujumla.

Maeneo ya kanda ya kusini (mkoa wa Ruvuma na
kusini mwa Morogoro) yanatarajiwa kuwa makavu kwa
kipindi kirefu pia vipindi vichache vya mvua nyepesi
vinatarajiwa hususan katika nusu ya kwanza ya
dekadi.

Maeneo ya nyanda za juu kaskazini mashariki (mikoa
ya Arusha, Manyara na Kilimanjaro) yanatarajiwa
kuwa na vipindi vichache vya mvua hususan katika
nusu ya pili ya dekadi.

HALI YA HEWA KILIMO:
MATARAJIO NA USHAURI KIPINDI CHA
MEI 11-20, 2022
I\/I vua zinazotarajiwa katika baadhi ya maeneo
nchini zitaendelea kuimarisha unyevunyevu
kwenye udongo ambao utasaidia ukuaji wa mazao.
Hali ya ukavu inayotarajiwa itasaidia shughuli za
uvunaji na ukaushaji wa mazao.
Wakulima wanashauriwa kutunza mashamba yao na
kufuata ushauri wa maafisa ugani kutoka katika
maeneo yao ikiwa ni pamoja na kuendelea na shughuli
za upuliziaji dawa kwa wadudu waharibifu hususan
katika maeneo yaliyoathiriwa na viwavi jeshi.
Wafugaji nao wanashauriwa kukusanya majani na
chakula cha mifugo na kuvihifadhi vizuri kwa ajili ya
matumizi ya baadae. Pia wanatakiwa kupata ushauri
wa maafisa ugani juu ya utunzaji bora wa mifugo kwa
kuzingatia hali ya hewa inayotarajiwa.
Wavuvi wanashauriwa kufuatilia taarifa za hali ya hewa
za kila siku ili kufanya maamuzi juu ya wakati sahihi wa
kwenda kufanya shughuli za uvuvi.
Kwa ujumla wadau wa kilimo wote wanashauriwa

kuendelea kufuatilia taarifa za hali ya hewa Kkila
zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania.

HALI YA MAJI INAVYOTARAJIWA KATIKA
KIPINDI CHA MEI 11-20, 2022

ina cha maji katika mabwawa na mtiririko wa maji

kwenye mito vinatarajiwa kuwa katika hali ya
kawaida katika maeneo mengi nchini. Hata hivyo,
watumiaji rasilimali maji wanashauriwa kuitumia kwa
uangalifu.
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